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MAMBO 22 YA MUUNGANO  
Mambo ya Muungano yapo 22 kama yalivyoorodheshwa katika  nyongeza ya kwanza 
iliyopo mwishoni mwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  ya mwaka 1977 
ambayo ni kama yafuatayo:- 
 
1. Katiba ya Tanzania na Serikali ya Jamhuri ya Muungano ; 
2. Mambo ya Nchi za Nje ; 
3. Ulinzi na Usalama; 
4. Polisi; 
5. Mamlaka juu ya mambo yanayohusikana na hali ya hatari ; 
6. Uraia; 
7. Uhamiaji; 
8. Mikopo na biashara ya Nchi za Nje;  
9. Utumishi katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano; 
10. Kodi ya mapato inayolipwa na watu binafsi na mashirika, ushuru wa forodha na ushuru 

wa bidhaa zinazotengenezwa Nchini Tanzania unaosimamiwa na Idara ya Forodha; 
11. Bandari, mambo yanayohusika na usafiri wa anga, posta na simu; 
12. Mambo yote yanayohusika na sarafu na fedha kwa ajili ya malipo yoyote halali 

(pamoja na noti); mabenki (pamoja na mabenki ya kuweka akiba) na shughuli zote 
za mabenki; fedha za kigeni na usimamizi juu ya mambo yanayohusika na fedha za 
kigeni; 

13. Leseni za Viwanda na Takwimu ; 
14. Elimu ya Juu; 
15. Maliasili ya Mafuta, pamoja na mafuta yasiyochujwa ya motokaa na mafuta ya aina 

ya petroli na aina nyinginezo za mafuta au bidhaa, na Gesi asilia ; 
16. Baraza la Taifa la Mitihani la Tanzania na mambo yote yanayohusika na kazi za Baraza 

hilo ; 
17. Usafiri na usafirishaji wa anga ; 
18. Utafiti; 
19. Utabiri wa Hali ya Hewa; 
20. Takwimu; 
21. Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano ; na 
22. Uandikishaji wa Vyama vya Siasa na mambo mengine yanayohusiana navyo. 
 
MAELEZO YA MAENEO 22 YA MUUNGANO 
 
1. Katiba ya Tanzania na Serikari ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 
Kabla ya Muungano huo, kulikuwa na nchi mbili huru zilizojitegemea, Jamhuri ya 
Tanganyika iliyoundwa mwaka 1962 baada ya kupata uhuru tarehe 9 Desemba, 1961 na 
Jamhuri ya Watu wa Zanzibar iliyoundwa mara baada ya Mapinduzi ya Januari 12, mwaka 
1964.  Kila nchi ilikuwa na mipaka, Katiba na Serikali yake, na iliendesha shughuli zake 
kwa kujitegemea kiutawala.   
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Kwa sasa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zipo Katiba mbili; moja ikiwa ni ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo inahusika na masuala yote ya Muungano na 
yale yasiyo ya Muungano kwa upande wa Tanzania Bara na Zanzibar ina Katiba yake ya 
mwaka 1984  ambayo inahusu masuala yote yasiyo ya Muungano kwa upande wa 
Tanzania Zanzibar. Aidha, masuala yote ya Muungano yamewekwa bayana katika 
nyongeza ya kwanza ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
Tangu kutungwa kwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1977, Katiba 
hii imeshafanyiwa mabadiliko (amendments) mara 14. Kimsingi, lengo la mabadiliko hayo 
ya Katiba limekuwa ni kuiboresha na kuifanya iendane na mabadiliko mbalimbali 
yanayotokea nchini na pia kukidhi matakwa na mahitaji ya wananchi kwa ujumla.   
 
2.  Mambo ya Nchi za Nje 
 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ndiyo yenye dhamana ya 
kuratibu na kusimamia masuala yote ya Kimataifa yaliyo ya Muungano na yasiyo ya 
Muungano kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Majukumu ya 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa ni pamoja na kusimamia utekelezaji 
wa Sera ya Tanzania ya Mambo ya Nje, Mikataba ya Kimataifa pamoja na kuangalia fursa 
zilizopo za ushirikiano ya kiuchumi baina ya Tanzania na Jumuiya ya Kimataifa. Ili 
kutekeleza majukumu hayo, Tanzania ina Ofisi za kibalozi katika nchi mbalimbali duniani.  
 
Hivi sasa msisitizo umewekwa katika diplomasia ya kiuchumi ikiwa ni pamoja na kuweka 
mikakati endelevu ya kuwavutia wawekezaji, kuongeza biashara na utalii kwa lengo la 
kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na kuchochea maendeleo. Aidha, kutokana na 
umuhimu wa lugha ya Kiswahili, nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki zilikubaliana 
kuanzisha Kamisheni ya Kiswahili ya Jumuiya kwa lengo la kukuza lugha hiyo katika 
ukanda huo. Makao Makuu ya Kamisheni hiyo yako Zanzibar. 

 
Pande zote mbili za Muungano zimekuwa zikishirikishwa katika uwakilishi wa masuala 
muhimu ya kimataifa yakiwemo makongamano ya biashara, uwekezaji na mikutano yote 
muhimu ya kimataifa. Mwongozo Kuhusu Ushiriki wa SMZ katika masuala mbalimbali ya 
Kimataifa na Kikanda umepitishwa na kusambazwa tarehe 21/6/2019. Mwongozo huu 
umezingatia maeneo ya mikutano ya kimataifa na kikanda, nafasi za masomo ya elimu 
ya juu na mafunzo mengine nje ya nchi na utafutaji wa fedha za misaada na mikopo ya 
kufadhili miradi mbalimbali ya maendeleo. 
 
3. Ulinzi na Usalama 
 
Suala la Ulinzi na Usalama limeendelea kutekelezwa kimuungano ambapo vyombo vyetu 
vya Ulinzi na Usalama vimeendelea kufanya kazi ya kulinda Nchi yetu na kushiriki katika 
shughuli za kijamii. Vijana toka pande zote za Muungano wanapewa fursa ya kujiunga na 
vyombo vya Ulinzi na Usalama ikiwemo mafunzo. 
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4. Polisi 
 
Jeshi la Polisi ndilo lenye  jukumu la kuhakikisha amani na utulivu vinadumishwa kwa 
wananchi pamoja na kuheshimu sheria na taratibu zilizowekwa. Tangu Muungano 
ulipoanza Jeshi la Polisi limefanya kazi kubwa sio tu kudumisha amani bali hata 
kushirikiana na wananchi wa kawaida katika shughuli nyingine za maendeleo. Maafisa wa 
Polisi wanafanya kazi pande zote mbili za Jamhuri ya Muungano. 
 
5. Mamlaka juu ya mambo yanayohusika na hali ya hatari 
 
Kifungu cha 5(1) cha Sheria ya Hali ya Hatari ya 1986 kinampa Mamlaka Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kutangaza hali ya Hatari na anaweza kukasimu madaraka 
hayo kwa Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Katika Sheria tajwa, Wakuu wa 
Mikoa na Wakuu wa Wilaya wamepewa madaraka kwa niaba ya Mheshimiwa Rais 
kutangaza hali ya hatari katika maeneo yao. 
 
6. Uraia 
 
Sheria inayotumika ni Sheria ya Uraia Na.6 ya mwaka 1995. Sheria hii ilitungwa ili kufuta 
sheria mbalimbali zilizohusu uraia katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuleta 
mkanganyiko kwenye suala Uraia. Kwa kipindi kirefu tangu kuasisiwa kwa Muungano, 
utambulisho wa raia wa Tanzania na wasio raia ulikuwa unafanyika kwa kutumia Hati za 
Kusafiria, Hati za Vizazi na Vifo na Serikali za Mitaa (nyumba kumi-kumi). Tarehe 30 Julai, 
2008, Serikali iliunda Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (National Identification Authority 
- NIDA) kwa Hati Maalum ya Rais, Tangazo la Serikali Na.122.  Majukumu ya Mamlaka 
hiyo ni kuhakiki uraia wa watu waishio nchini na kusajili taarifa zao, kuwapatia 
vitambulisho na kutengeneza Daftari la Kudumu lenye taarifa za utambuzi wa watu 
ambazo pia zitatumiwa na wadau wengine pamoja na kujenga mfumo wa utambuzi na 
usajili wa watu kitaifa.   
 
7. Uhamiaji 

 
Mwaka 1995, Sheria zilizokuwa zinasimamia majukumu ya uhamiaji, Tanzania Bara na 
Zanzibar zilifutwa na kutungwa Sheria ya Uhamiaji Na.7 ya mwaka 1995 na Kanuni zake 
za mwaka 1997. Aidha, Sheria zilizokuwa zinasimamia masuala ya uraia ziliunganishwa 
na kuwa Sheria ya Uraia Namba 6 ya mwaka 1995 na Kanuni zake za mwaka 1997. Ili 
kuboresha huduma za pasipoti, Serikali ilitunga Sheria ya Kusimamia Utoaji wa Pasipoti 
na Hati za Kusafiria (Tanzania Passport and Travel Document Act) Sura Namba 42 na 
Kanuni zake za mwaka 2004. 

 
Idara ya Uhamiaji imeendelea kuboresha utekelezaji wa majukumu yake ya msingi ya 
kudhibiti uingiaji na utokaji wa watu nchini; kusimamia ukaazi wa wageni nchini kwa 
mujibu wa Sheria; kutoa Pasi za Kusafiria na Hati nyingine za safari kwa raia wenye sifa; 
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na kuratibu maombi ya uraia wa Tanzania kwa wageni wanaoishi nchini. Maboresho hayo 
yamejumuisha matumizi ya teknolojia ya kisasa katika uchukuaji, utunzaji wa 
kumbukumbu za wageni wanaoingia na kutoka nchini, utoaji wa Viza kwa wageni 
wanaoomba kuingia nchini na uchapishaji wa Pasipoti. Wananchi wa Tanzania wanaweza 
kuingia na kutoka Tanzania Zanzibar na Bara bila matatizo. 
 
8. Mikopo na Biashara ya Nchi na Nje 
 
Serikali ya Muungano wa Tanzania ambayo ndio yenye Dola inawasiliana na wahisani 
kupata mikopo nafuu ya kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo. Kwa utaratibu 
uliopo Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar inaweza kuzungumza na Wahisani moja kwa 
moja kwa lengo la kupata misaada. 
 
Halmashauri ya Biashara ya Nje - Board of External Trade – BET iliyoanzishwa kwa Sheria 
ya Bodi ya Biashara ya Nje (Board of External Trade Act) Sura Namba 155 kwa upande 
mwingine ilihusika na kuratibu, kusimamia ukuzaji wa biashara ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania nje ya nchi na kuhamasisha biashara ya nje kupitia maandalizi na ushiriki 
katika maonesho ya kimataifa ndani na nje ya nchi. 
 
Halmashauri ya Biashara ya Nje ilifutwa kwa Sheria Na.4 ya mwaka 2009 iliyoanzisha 
Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (The Tanzania Trade Development 
Authority - TANTRADE).   
 

Katika kuimarisha Muungano, hususan katika masuala ya biashara ya nje na ndani, 

Serikali imeanzisha Ofisi ya TANTRADE Zanzibar ili kusogeza huduma karibu na wananchi. 

Hatua hiyo ni muhimu katika kuunganisha nguvu ya kuitangaza Tanzania na fursa zake 

za uwekezaji, utalii na biashara kwa ujumla zinazofanywa katika Vituo vya Biashara 

vilivyoanzishwa London na Dubai. 

  
Kutokana na juhudi za kutangaza bidhaa za Tanzania nje ya nchi pamoja na kuwajengea 
uwezo wajasiriamali, mauzo ya Tanzania nje ya nchi yamekuwa yakiongezeka mwaka 
hadi mwaka. 
 
9. Utumishi katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
 
Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 na kanuni zake za mwaka 2003 
zimeweka utaratibu wa wazi wa ajira katika Utumishi wa Umma na kuondoa dosari 
zilizokuwepo. Serikali ya Jamhuri ya Muungano imekuwa ikitoa fursa sawa za ajira kwa 
Wananchi wote wa Tanzania ambao wanaomba na kuwa na vigezo kama Elimu, Uzoefu 
na Sifa husika.   
 
Kuhusu nafasi za watumishi wa kawaida kwenye taasisi za Muungano, utaratibu wa muda 
wa mgao wa ajira uliokubalika kutumika ni asilimia 79 kwa Tanzania Bara na asilimia 21 
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kwa Tanzania  Zanzibar. Utaratibu huu unatekelezwa kwa mujibu wa Waraka wa Serikali 
wa tarehe 10 Mei, 2013. 
 
10. Kodi ya Mapato inayolipwa na watu binafsi na mashirika, ushuru wa 

forodha na ushuru wa bidhaa zinazotengenezwa nchini Tanzania 
unaosimamiwa na Idara ya Forodha 
 

Ushuru wa forodha ni kodi inayotozwa kwa bidhaa zote zinazoingizwa nchini toka nje. Ili 

kuwa na utaratibu mzuri wa kukusanya na kutumia kodi ya aina hii kwa maendeleo ya 

Watanzania wote iliamuliwa kuwa Ushuru wa Forodha unaokusanywa Zanzibar 

uwasilishwe kwenye Mfuko wa Hazina wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Idara ya 

Forodha ina jukumu la kudhibiti uhalali wa kuingiza na kutoa bidhaa nchini pamoja na 

kutayarisha takwimu za biashara ya nje (Foreign Trade Stastistics) kwa mujibu wa Sheria 

Na. 9 ya 1977.   

 
11. Bandari, Mambo yanayohusika na Usafiri wa Anga, Posta na Simu 
 
Serikali imechukua hatua mbalimbali za kuimarisha sekta ya usafiri na usafirishaji wa anga 
ikiwa ni pamoja na:  kuimarisha uwanja wa ndege – Zanzibar, ndege kubwa kuruhusiwa 
kutua Zanzibar na kuruhusu mashirika ya watu binafsi kuendesha biashara ya usafiri na 
usafirishaji wa anga.  

 
Usafiri wa majini nao umeboreshwa kwa kuwaruhusu watu binafsi kutumia vyombo vya 
kisasa kusafirisha wananchi wa pande zote mbili kati ya Bandari za Dar es salaam, Tanga, 
Zanzibar na Pemba.  Hali kadhalika hali ya mawasiliano ya simu imeendelea kukua kwa 
kasi kubwa katika pande zote mbili za Muungano. Mfano matumizi ya simu za viganjani 
na Makampuni ya simu hizo yanafanya kazi pande zote za Muungano  bila vikwazo.   
 
12. Mambo yote yanayohusika na sarafu na fedha kwa ajili ya malipo yote 

halali (pamoja na noti); mabenki (pamoja na mabenki ya kuweka akiba) na 
shughuli zote za mabenki; fedha za kigeni na usimamizi juu ya mambo 
yanayohusika na fedha za kigeni 
 

Kabla ya Muungano, masuala ya sarafu na fedha yalikuwa yanasimamiwa na Bodi ya 
Sarafu ya Afrika Mashariki iliyojumuisha nchi za Yemen, Somalia, Zanzibar, Tanganyika, 
Kenya na Uganda. Mwaka 1964, Bodi hiyo ilivunjika na kusababisha kila nchi kuwa na 
sarafu yake ambapo Tanganyika na Zanzibar zilikubaliana kuwa masuala ya sarafu na 
sera za fedha kuwa Mambo ya Muungano. Kufuatia kuvunjika kwa Bodi ya Sarafu, Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilianzisha Benki Kuu ya Tanzania kupitia Sheria ya 
Mabenki ya mwaka 1965. Jukumu la msingi la Benki hiyo ni kuandaa na kutekeleza Sera 
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za Fedha zinazolenga kutunza thamani ya fedha na kudhibiti mfumuko wa bei ili 
kuchochea ukuaji uchumi nchini.  
 
Muundo wa Benki Kuu una sura ya Muungano, hii ikiwa na maana ya kuwa na watumishi 
toka pande zote za Muungano. Benki Kuu pia imejenga Tawi lake Zanzibar kwa lengo la 
kusogeza huduma karibu na wananchi. Aidha, Zanzibar inaendelea kupata gawio la 
asilimia 4.5 kutokana na faida inayotokana na shughuli za Benki Kuu.  
 
13. Leseni za Viwanda na Takwimu 
 
Shughuli za Leseni na Takwimu za Viwanda zipo chini ya  Wizara ya Biashara na Viwanda 
ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na chombo cha utekelezaji   ni Mrajisi  
wa Viwanda na Bodi ya utoaji wa  Leseni za Viwanda.  
 
Mrajisi wa Viwanda na Bodi ya utoaji wa Leseni za Viwanda wanashirikiana na Naibu 
Msajili wa Viwanda Zanzibar. Aidha, BRELA imeendelea kutoa ushirikiano wa karibu kwa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kila inapohitajika. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ina 
wajumbe wawili katika Bodi ya Leseni za Viwanda.     
 
14. Elimu ya Juu 
 
Kwa mujibu wa Sheria Na. 25 ya Mwaka 1978, Elimu ya juu ni mafunzo yatolewayo baada 
ya kumaliza mafunzo ya cheti cha kuhitimu kidato cha sita au elimu nyingine inayofanana 
na hiyo ambapo mhitimu hutunukiwa shahada ya kwanza au Stashahada ya juu. 
 
Elimu ya Juu ilikuwa ni mojawapo ya maeneo yaliyopewa kipaumbele baada ya Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar. Kabla ya Muungano, Zanzibar haikuwa na Chuo Kikuu hata 
kimoja wakati Tanganyika ilikuwa na Chuo Kikuu kimoja tu ambacho ni Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam kilichoanzishwa tarehe 25 Oktoba, 1961 kikiwa Chuo Kishiriki cha Chuo 
Kikuu cha London, Uingereza. Hali hiyo ilisababisha wananchi wa pande mbili kutafuta 
fursa za masomo nje ya nchi, hususan Makerere – Uganda, Royal Technical College 
Nairobi – Kenya, na wachache katika nchi za Ulaya, India na Afrika Kusini. Mwaka 1963, 
Chuo Kikuu Kishiriki cha Dar es Salaam kilijiunga na Vyuo Vikuu Vishiriki vya Makerere na 
Nairobi na kuunda Chuo Kikuu cha Afrika Mashariki. Kwa kutambua umuhimu wa kuwa 
na wataalamu wazalendo wa fani mbalimbali na kujenga uwezo wa ndani kielimu, mwaka 
1967 Serikali iliamua kuingiza suala la Elimu ya Juu katika Orodha ya Mambo ya 
Muungano. Ilipofika tarehe 1 Julai, 1970 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilipandishwa 
hadhi kuwa Chuo Kikuu kamili na kuanza na wanachuo 1,283 baada ya kuvunjwa kwa Chuo 
Kikuu cha Afrika Mashariki mwaka 1970. K atika miaka ya 1970 na 1980 vyuo vya elimu ya 
juu viliongezeka ambapo, Chuo cha Maendeleo ya Uongozi (Institute of Development 
Management - IDM) Mzumbe kilianzishwa mwaka 1972, na kilipandishwa hadhi kuwa 
Chuo Kikuu Mzumbe mwaka 2001. Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine kilianzishwa mwaka 
1984 na Chuo Kikuu cha Dodoma mwaka 2006. Kwa upande wa Zanzibar, Chuo Kikuu 
cha Taifa Zanzibar (SUZA) kilianzishwa tarehe 26 Septemba, 2001.   
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Kupitia vyuo vya elimu ya juu vya ndani, Serikali imetoa wataalamu wa fani kama za 
udaktari, uhandisi, uchumi, sheria na ualimu. Pamoja na fursa za elimu ya juu 
zinazopatikana katika vyuo vya elimu ya Juu nchini, Serikali inasimamia masuala ya 
ufadhili unaotolewa na nchi na mashirika mbalimbali kwa Watanzania kuongeza fursa za 
masomo nje ya nchi. 
 
Mwaka 2005, Serikali ilianzisha Tume ya Vyuo Vikuu ili kudhibiti ubora wa elimu ya juu 
nchini kwa kusimamia ubora wa mazingira ya kufundishia, majengo, mitaala, walimu na 
taratibu za mitihani. Tangu kuanzishwa kwake, udahili wa wanafunzi wanaojiunga na 
vyuo vya elimu ya juu kutoka pande zote za Muungano hufanyika kwa kuzingatia vigezo 
muhimu vinavyowawezesha kusoma katika vyuo wanavyopata nafasi katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 
 
15. Maliasili ya mafuta, pamoja na mafuta yasiyochujwa ya Motokaa na 

Mafuta ya aina ya Petroli na aina nyinginezo za mafuta au bidhaa, na Gesi 
asilia 

 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
(SMZ) ziliamua kumtumia mshauri mwelekezi AUPEC ya Uingereza ili kutoa ushauri wa 
kitaalam kuhusu mgawanyo wa mapato ya rasilimali ya aina hiyo kwa nchi zilizoungana. 
 
Kampuni ya AUPEC ilikamilisha kazi hiyo na kuwasilisha mapendekezo kwa Serikali ya 
SMT na SMZ. Hata hivyo, hoja ilijitokeza kuwa suala la mafuta na gesi asilia liondoshwe 
katika orodha ya mambo ya Muungano. Baada ya majadiliano baina ya viongozi wa SMT 
na SMZ, pande zote mbili  zimekubaliana kuliondoa suala la utafiti na uchimbaji wa mafuta 
na gesi asilia katika orodha ya mambo ya Muungano. 
 
Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 ilitungwa na kuipa Zanzibar Mamlaka ya 
kuanzisha chombo/vyombo vya kusimamia masuala ya mafuta na gesi asilia kwa kutumia 
Sheria ya Zanzibar na  Zanzibar ilitunga sheria yake ya Mafuta na Gesi Asilia ya mwaka 
2016. 
 
16. Baraza la Taifa la Mitihani la Tanzania na mambo yote yanayohusika na 

kazi za Baraza hilo 
 

Usimamizi wa mitihani ya elimu ya sekondari unafanywa na Serikali kupitia Baraza la 
Mitihani la Taifa ambalo ni chombo cha Muungano.   Baraza la Mitihani la Taifa 
lilianzishwa kwa Sheria ya Baraza la Mitihani la Taifa, Sura Namba 107, kufuatia kujitoa 
kwa Zanzibar katika Bodi ya Mitihani ya Afrika Mashariki mwaka 1970 na Tanzania Bara 
mwaka 1971. Kufuatia uamuzi wa kujitoa katika Bodi hiyo, Serikali hizo mbili ziliendelea 
kushirikiana katika masuala ya mitihani hadi mwaka 1977 ilipoamuliwa kuwa miongoni 
mwa Mambo ya Muungano.  
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Chombo hiki kipo chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ya Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. Kazi kubwa ya Baraza la Mitihani ni kutunga na kusahihisha 
mitihani kwa pande mbili za Muungano isipokuwa kwa mitihani ya kidato cha tatu ambayo 
hutungwa na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. Baraza la Taifa la Mitihani linaendeshwa 
na Bodi ya Wakurugenzi ambapo Zanzibar ina wajumbe katika Bodi hiyo. Aidha, Baraza 
huajiri watumishi kutoka pande zote za Muungano ili kuwa na uwiano wa watumishi. 
 
17. Usafiri na usafirishaji wa anga 
 
Hatua  mbalimbali zimechukuliwa kuimarisha sekta ya usafiri wa anga hii ikiwa ni pamoja 
na kuuboresha uwanja wa ndege wa Zanzibar, kufungua Ofisi ndogo ya msaidizi wa 
Mamlaka ya usafiri wa anga Zanzibar na  kuruhusu mashirika ya watu binafsi kuendesha 
biashara ya usafiri na usafirishaji. Aidha, suala la usimamizi, udhibiti na Sera ya usafiri na 
usafirishaji wa anga vimeendelea kusimamiwa na kuratibiwa vizuri katika sura ya 
Muungano. 
 
18. Utafiti 
 
Suala la Utafiti linasimamiwa na kuratibiwa na Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
iliyoanzishwa kwa mujibu wa sheria No 7 ya Mwaka 1986 ambayo hutumika pia Zanzibar. 
Bodi ya usimamizi wa Tume ina wajumbe kutoka Pande zote mbili za Muungano. 
 
19. Utabiri wa Hali ya Hewa 
 
Chombo hiki kinasimamiwa na kuratibiwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa chini ya Wizara 
ya Miundombinu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
  
Ushirikiano kati ya Ofisi za Mamlaka zilizopo Tanzania Zanzibar na Tanzania Bara ni mzuri.  
 
20. Takwimu 
 
Kila upande wa Jamhuri ya Muungano una Sheria na Idara yake ya kusimamia shughuli 
za Takwimu, hata hivyo wakati wa kuhesabu watu (census) Idara hizo mbili zinafanya 
shughuli hiyo kwa pamoja. 

 
21. Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano 
 
Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano inasikiliza kesi zinazohusu masuala yote 
isipokuwa kesi zinazotokana na masuala ya dini ya Kiislamu zilizoamuliwa kwa upande wa 
Zanzibar. Mahakama ya Rufani ina vituo saba kwa Tanzania nzima ambayo ni:- Dar es 
Salaam (Makao Makuu); Mwanza; Dodoma; Arusha; Zanzibar; Mbeya; na Tanga. 
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22. Uandikishaji wa vyama vya siasa na mambo mengine yanayohusiana na 
navyo  

 
Kufuatia uamuzi wa Serikali wa kuruhusu demokrasia ya vyama vingi vya siasa nchini 
mwaka 1992 na kutungwa kwa Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura Namba 258, suala la 
uandikishaji wa vyama vya siasa liliorodheshwa miongoni mwa Mambo ya Muungano. 
Mara baada ya mfumo wa vyama vingi kuanzishwa, Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa 
ilianzishwa rasmi kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa  ambayo ilianza kutumika 
tarehe 1 Julai, 1992. 
 
Hadi kufikia mwaka 2020 Vyama 21 vimesajiliwa na vimeshiriki kikamilifu katika masuala 
mbalimbali ya kisiasa Nchini.  Aidha, Ofisi ya Msajili wa Vyama imefungua tawi la Ofisi 
zake Zanzibar ili kuongeza ufanisi katika kuhudumia vyama vya Siasa pande zote mbili za 
Muungano. 
  
HITIMISHO 
 
Usimamiaji makini wa utekelezaji wa Mambo ya Muungano unathibitishwa na mafanikio 
yaliyopatikana yakijumuisha kuimarika kwa utaifa na umoja, amani na utulivu na hali ya 
maisha ya wananchi kutokana na ukuaji wa uchumi wa pande zote mbili za Muungano.  
Pia, utekelezaji wa mambo ya Muungano kwa mujibu wa Katiba na Sheria za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na yale yasiyo ya Muungano unakwenda sanjari na mipango, 
sera, programu na mikakati ya maendeleo ambayo Serikali zote mbili zilijiwekea katika 
kwa ajili ya kuleta maendeleo kwa Watanzania.   
 

 


